இலங்கைகு எதிராக ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவையில் சமர்ப்பிக்கப்படவுள்ள அறிக்கை பதட்டத்தில் அரசு!

ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவையில் சமர்ப்பிக்கப்படவுள்ள, மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மிச்செல் பச்லெட் அம்மையாரின் அறிக்கையினால் இலங்கை அரச தரப்பு ஆடிப்போயுள்ளதாக தகவல் வெளியாகியுள்ளது. மனித உரிமை மீறல்கள் என்று நம்பத்தகுந்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்கு சொத்து முடக்கம் மற்றும் பயணத் தடை போன்ற கரண தடைகளை அந்த அறிக்கை பரிந்துரைப்பதாக தெரிய வந்துள்ளது.

வரும் பெப்ரவரி, மார்ச் மாதங்களில் இடம்பெறவுள்ள ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவை அமர்வில் இலங்கை விவகாரமும் விவாதத்திற்கு எடுக்கப்படவுள்ளது. இதில் மனித உரிமைகள் பேரவையின் ஆணையாளரினால் சமர்ப்பிக்கப்படவுள்ள அறிக்கை, பதிலளிக்கும் உரிமைக்காக இலங்கைக்கு அனுப்பி வைக்கப்பட்டுள்ளது.

அதற்கு பதிலளிக்க ஜனவரி 27 ஆம் திகதி வரை இலங்கைக்கு அவகாசமுள்ளது.

அந்த அறிக்கையில், சர்வதேச குற்றவியல் நீதிமன்றத்தில் (ஐ.சி.சி) குற்றவியல் நடவடிக்கைகளைத் தொடங்கவும், போர்க்குற்றங்கள் தொடர்பான குற்றச்சாட்டுகளை ஆராயவும் ஆதாரங்களை சேகரிக்கவும் ஒரு சர்வதேச பொறிமுறையை அமைக்கவும் ஆணையாளர் பரிந்துரைக்கிறார்.

இந்த விடயம் தொடர்பில் கருத்து கூறிய வெளிவிவகார அமைச்சின் செயலாளர் அட்மிரல் ஜெயநாத் கொலம்பகே, “இது எதுவும் நிரூபிக்கப்படாத நபர்களைக் குறிக்கிறது. அவர்கள் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது. இந்த கட்டத்தில் முற்றிலும் தேவையில்லை என்று நாங்கள் கருதும் சில விஷயங்கள் அறிக்கையில் உள்ளன. எங்களை இழிவுபடுத்த முயற்சிக்கும் எந்த நாடுகளையும் விட இலங்கை மிகவும் அமைதியான மற்றும் நிலையானது என்று நாங்கள் உணர்கிறோம். அரசாங்கம் தனது நிலைப்பாட்டைக் கொண்டு பொதுமக்களுக்குச் செல்லும்.

இந்த அறிக்கைகள் இங்கிருந்து நிழல் அறிக்கையிடல் மற்றும் தமிழ் புலம்பெயர்ந்தோரின் செல்வாக்கை அடிப்படையாகக் கொண்டவை என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். அவர்கள் நேர்மையானவர்கள் அல்ல.” என்று கூறினார்.

ஆணையாளரின் அறிக்கைக்கு பதிலளிப்பதற்காக தயாரிப்பில் ஒவ்வொரு நாளும் விவாதங்கள் நடைபெறுகின்றன. உள்நாட்டு நிபுணர்களின் ஆதரவைத் தவிர, வேறு சில நாடுகளில் உள்ள தன்னார்வலர்களும் தங்களது அவதானிப்புகள் மற்றும் உள்ளீடுகளை அனுப்புகிறார்கள், அவை அனைத்தும் ஒன்றிணைக்கப்படுகின்றன என கூறியுள்ளார்.

“என்னைப் பொறுத்தவரை, இது முந்தைய அறிக்கைகளை விட மோசமானது, ஏனென்றால் அவை கடந்த ஆண்டையும் போரைப் பற்றிய குறிப்புகளைக் குறிப்பிடுகின்றன, இப்போது ஆபத்தான போக்கு உருவாகி வருவதாகக் கூறுகிறது,” என்று அவர் கூறினார்.