கொரோனாவால் வாட்ஸ் அப் எடுத்துள்ள அதிரடி நடவடிக்கை!

போலி செய்திகள் மற்றும் தவறான தகவல்களை அதன் தளத்தின் பகிர்வதை கட்டுப்படுத்தும் நோக்கில், ஒரு நேரத்தில் ஒருவருக்கு மட்டுமே செய்திகளை பகிரும் விதிமுறையை வட்ஸ்அப் அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது.

முன்னதாக WhatsApp ஐந்து பேருக்கு ஒரு செய்தியை அனுப்ப பயனர்களை அனுமதிக்கும். ஆனால் தற்போதைய புதுப்பிப்பிற்கு பின்னர் இனி பயனர்கள் ஒரு செய்தியினை ஒருவருக்கு மட்டுமே Forward செய்ய அனுமதிக்கும். பேஸ்புக்கிற்குச் சொந்தமான நிறுவனத்தின் புதிய நடவடிக்கை, உலகெங்கிலும் மக்களை பாதிக்கும் கொரோனா வைரஸ் தாக்கத்தின் போது தவறான தகவல்களை பரப்புவதை குறைக்க உதவும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. மேலும் ஒன்லைனில் பகிரப்பட்ட செய்திகளை சரிபார்க்க பயனர்களை அனுமதிக்க ஒரு அம்சத்தையும் WhatsApp சமீபத்தில் கண்டறிந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.
புதிய புதுப்பிப்பு பயனர்களை அடிக்கடி அனுப்பும் செய்தியிலிருந்து ஒரே நேரத்தில் ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட பயனர்களுக்கு கட்டுப்படுத்துவதாகும். இருப்பினும், பயனர்கள் அடிக்கடி அனுப்பும் செய்தியை பல பயனர்களுக்கு அனுப்ப முடியாது என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை. அவர்கள் இன்னும் ஒரு செய்தியை நகலெடுத்து பல்வேறு அரட்டைகளின் உரைப்பெட்டியில் ஒட்டலாம்.

இவ்வாறு கூறப்படுவது, இந்த மாற்றம் ஒரு வரவேற்கத்தக்க நடவடிக்கையாகும், ஏனெனில் இது போலி செய்திகளின் புழக்கத்தில் நிச்சயமாக சில தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என குறிக்கப்படுகிறது.